
1

UKATILI WA KIJINSIA NA HAKI ZA WANAWAKE UKATILI WA KIJINSIA NA HAKI ZA WANAWAKE

S.L.P. 10618, DAR ES SALAAM
SIMU: + 255 (22) 286 3293

Baruapepe: equalityforgrowth@gmail.com
www.equalityforgrowth.org 

EQUALITY FOR GROWTH (EFG)

UKATILI WA KIJINSIA NA 
HAKI ZA WANAWAKE

SAUTI YA MWANAMKE SOKONI



2

UKATILI WA KIJINSIA NA HAKI ZA WANAWAKE

UKATILI WA KIJINSIA NA HAKI 
ZA WANAWAKE

SAUTI YA MWANAMKE SOKONI



3

UKATILI WA KIJINSIA NA HAKI ZA WANAWAKE UKATILI WA KIJINSIA NA HAKI ZA WANAWAKE

UTANGULIZI

Equality for Growth (EfG) ni shirika lisilo la kiserikali linaloendeleza 
usawa wa ukuaji kiuchumi, usawa wa kijinsia na kuwajengea 
uwezo wa kisheria na kibiashara wanawake walioko katika 
sekta isiyo rasmi nchini Tanzania. Shirika hili lilianzishwa mwaka 
2008 likiwa na makao makuu yake Dar es Salaam. 

DIRA

Dira ya EfG ni kuona hakuna vikwazo vyovyote vya kijinsia kwa 
wanawake walio katika sekta isiyo rasmi na wanawake wakiwa 
mbali na aina zote za unyonyaji

DHIMA

Dhima ya EfG ni kuinua maendeleo ya sekta isiyo rasmi Tanzania 
hususani wanawake kwa kupunguza umaskini kwa njia ya 
kutoa mafunzo ya haki za binadamu, msaada wa kisheria, 
kuwezesha kuwepo kuwepo kwa fursa sawa za kibiashara   kwa 
wanawake, pamoja na kushawishi utungaji wa sera zinazoinua 
wanawake na kujenga uwezo kwa wanawake na wanaume.

MALENGO

Kusaidia jamii ili kuona wanawake na wanaume wana haki na 
nafasi sawa ya kumiliki mali na shughuli za kiuchumi, utawala 
na kuinua maendeleo ya sera za uchumi na kijamii.

Kutoa huduma mbali mbali zikiwemo za ushauri wa kibiashara, 
msaada wa kisheria, mazingira ya upatikanaji wa taarifa 
muhimu, sahihi na kwa wakati katika masuala yanayohusu 
biashara zao, sheria, mikataba, ardhi, kodi na masuala yote 
yanayohusu biashara
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Kuhamasisha na kusaidia wanawake walio katika Nyanja 
ya kiuchumi kujenga umoja na uwakilishi wao kwa lengo la 
kuwapa uwezo wa kuwa wajasiliamali  na kutambua haki zao.

Kuwezesha mazingira ya kutambulika kwa haki za wanawake 
wafanyakazi na wazalishaji.

Kusaidia wanawake na wanaume wote kwa sawa katika 
kumiliki, kutawala, kutumia ardhi na vyanzo vingine vya uzalishaji 
ili kuinua maisha yao.

Kufanya utafiti katika sheria, sera na biashara /masoko kwa 
wanawake walio katika sekta isiyo rasmi na kuondoa (reform) 
sera zinazokandamiza usawa wa kijinsia.
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NINI MAANA YAA UKATILI WA KIjINSIA? 

Ni kitendo chochote kinachoweza kumsababishia mtu 
mwingine madhara ya kimwili, kiakili au kisaikolojia. Ukatili pia 
unamaanisha vitendo vyenye kusudio la kulazimisha au  kutisha 
mtu na kumpelekea kufanya jambo kinyume na matakwa 
yake. 

NINI  MAANA YA UKATILI DHIDI YA WANAWAKE?

Ni vitendo vya kumuumiza mwanamke kisaikolojia ,kimwili na 
kiakili kwa kumnyanyasa kwa kumzuilia/kukiuka/kumnyima haki 
zake akiwa katika jamii au maisha binafsi.

Viashiria vya ukatili dhidi ya Wanawake

• Kupewa nafasi za daraja la chini katika maamuzi

• Kutotambulika mchango wao katika uchumi

• Kuchukuliwa kama viumbe wadhaifu kuliko wanaume

• Kuwa wachuuzi wa biashara ndogo ndogo

• Kuwa wahanga wakuu wa aina mbalimbali za ukatili

• Kuwa na nafasi finyu katika nyanja za maendeleo

• Kutothaminiwa kazi zao

• Wanawake kubaguliwa katika nafasi za uongozi

• Kupewa thamani ndogo au kutoheshimika

• Mwanamke kupewa hadhi ya chini kutokana na 
mifumo mbalimbali katika jamii.
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AINA ZA UKATILI WA KIjINSIA 

Ukatili wa Kimwili 

Ni kitendo anachofanyiwa mtu kinachohusisha kuumizwa 
mwili na huweza kuonekana moja kwa moja japokuwa 
wakati mwingine maumivu anaweza kuyasikia mtendewa 
bila mwingine kutambua kuwa amefanyiwa ukatili wa kimwili. 
Mifano ya ukatili kimwili ni pamoja na: 

• Vipigo 

• Kuchoma moto 

• Matumizi ya silaha 

• Kuvuta nywele 

• Kusukuma 

• Kunyonga mkono/mguu 

• Kumpiga kichwa ukutani/sakafuni 

• Kuchomwa kwa kitu chenye ncha kali sehemu yoyote 
ya mwili 

• Kuchomwa moto 

• Kunyimwa chakula 

• Mtu kuhamishwa mahali bila ridhaa yake 

Ukatili wa Kisaikolojia 

Ukatili wa kisaikolojia ni ukatili ambao mtu anatendewa na 
unamsababishia maumivu kiakili ambapo mtu mwingine 
hawezi kutambua kuwa mwenzake ametendewa ukatili hadi 
mazingira yatakapojitokeza kwa mtendewa kujieleza. Ukatili 
wa aina hii ni pamoja na; 
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• Kutukanwa 

• Kufanyiwa dhihaka

• Kudhalilishwa/kuaibishwa 

• Kutishiwa kuuawa, 

• Wivu wa kupindukia 

• Kunyimwa matunzo. 

• Gubu 

• Kutumiwa meseji za simu zenye vitisho au kudhalilisha  

Ukatili wa Kingono 

Ni kitendo chochote cha kujaribu kutimiza azma ya kufanya 
mapenzi pasipo ridhaa ya mtendewa bila kujali kuwa mtenda 
na mtendewa wana mahusiano au la. Kulazimishwa kunaweza 
kujumuisha matumizi ya nguvu/ vitisho, kutishia kutoa siri, ndoa 
za kulazimisha. Mifano ya ukatili huu ni pamoja na: 

• Ubakaji 

• Ukeketaji, 

• Kushikwashikwa maungo ya mwili bila ridhaa 

• Kufanyiwa upendeleo fulani kwa kulipa na tendo la 
ngono 

• Ndoa za kulazimishwa 

• Kutokuwa mwaminifu katika ndoa (Uzinzi), 

• Kumwingilia mtu kinyume cha maumbile 

• Kulazimishwa kufanya biashara ya ukahaba 

• Usafirishaji wa wasichana au wanawake kwa ajili ya 
biashara ya ukahaba. 
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Ukatili kiuchumi 

Ukatili wa kiuchumi ni aina ya ukatili ambayo inamnyima fursa 
za kiuchumi mwanamke au mwanaume katika kujiongezea 
kipato na kuchangia katika maendeleo. Aina hii ya ukatili 
huwapata wanawake kutokana na hali yao ya kuwa tegemezi 
kwa wenzi wao. Kitendo cha kuwa tegemezi kwa wanaume 
kinawaathiri sana wanawake kwani hawana kauli katika mali 
za familia na hawashirikishwi katika maamuzi ya maendeleo. 
Waathirika wakubwa wa aina hii ya ukatili ni wanawake na 
wasichana. Mifano ya ukatili kiuchumi ni kama vile: 

• Kunyang’anywa mali/mavazi, 

• Kukatazwa kufanya kazi/biashara

• Ubaguzi katika ajira

• Kunyimwa kumiliki mali 



9

UKATILI WA KIJINSIA NA HAKI ZA WANAWAKE UKATILI WA KIJINSIA NA HAKI ZA WANAWAKE

• Kunyimwa haki ya kutumia mali ambayo mtu amezalisha 
au kumwekea masharti juu ya matumizi. 

• Mtoto wa kike kunyimwa fursa ya kusoma 

jE KUNA ATHARI GANI ZA UKATILI WA KIjINSIA?

BAADHI YA ATHARI ZA UKATILI WA KIjINSIA NI:

Kimwili

• Kuumia kutokana na kipigo

• Ulemavu wa kudumu

• Afya kuwa dhoofu

• Kifo
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Kingono

• Kuenea kwa magonjwa 
ya zinaa

• Mimba zisizotarajiwa

• Utoaji mimba

Kisaikolojia

• Msongo wa mawazo

• Kushindwa kufanya 
biashara ipasavyo

• Kuwa na huzuni

• Kuwa na hofu /wasiwasi

• Kutokujiamini

Kiuchumi

• Kupoteza ajira/
biashara

• Umaskini

• Kupoteza nguvukazi 
ya jamii

Ukatili wa kijinsia sio suala 

la wanawake tu bali ni 

tatizo la kitaifa linaloathiri 

maendeleo, afya ya 

jamii, haki za binadamu 

kupunguza umasikini na 

kukua kwa uchumi.
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Uchumi hauwezi kukua kama watu wenye uwezo wana 
majeraha na wamelezwa mahospitalini au wanahudumiwa 
majumbani. Mara nyingi suala la madhara yatokanayo na 
ukatili wa kijinsia tunayaangalia bila ya kuyapa uzito unaostahili 
bila ya kuangalia thamani ya fedha inayotumika na madhara 
yake kiuchumi. Tumekuwa tukiliangalia tatizo la ukatili kijinsia 
kwa kuangalia madhara kwa mtu binafsi, ngazi ya familia, jamii 
na taifa kwa ujumla.

HALI YA UKATILI WA KIjINSIA KATIKA SEKTA ISIYO RASMI

Tatizo la ukatili wa kijinsia limekuwa linakua na kukithiri katika 
sekta isiyo rasmi kwa kiasi kikubwa.

UKATILI SEHEMU ZA KAZI: 

Utafiti uliofanywa na EfG mwezi Januari,2015 katika masoko ya 
Ilala na Temeke unaonyesha kuwa asilimia 95.97% ya wahojiwa 
katika masoko yote walisema kuna ukatili dhidi ya wanawake 
katika masoko yao.

Ni sehemu zipi hutumika kutoa taarifa za vitendo vya ukatili wa 
kijinsia?

• Viongozi wa mtaa,vijiji na kata

• Polisi

• Ofisi za ustawi wa jamii

• Kituo cha afya

• Vituo vya msaada wa kisheria

• Wasaidizi wa sheria(paralegal)

• Viongozi wa dini
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Ni nini cha kuzingatia kwa wahanga wa ukatili wa kijinsia?

• Kutoa taarifa mara tu unapofanyiwa kitendo cha ukatili.

• kuzingatia kutunza ushahidi .Mfano watu waliofanyiwa 
ukatili wa kingono hawatakiwi kuoga au kubadilisha 
nguo.

• Kutoa taarifa polisi

• Kwenda kupata matibabu

ULINZI WA HAKI ZA WANAWAKE KWA MUjIBU WA MIKATABA YA 
KIMATAIFA

Tanzania imeridhia mikataba mbalimbali kuhusiana na ukatili 
wa kijinsia.Baadhi ya mikataba ya Kimataifa ni kama vile:
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• Tamko la Kimataifa la Haki za Binadamu la 1948

• Mkataba wa Kimataifa wa kuondoa Aina zote za 
Ubaguzi Dhidi ya Wanawake(CEDAW) wa 1979

• Mkataba wa Nyongeza wa Haki za Wanawake Barani 
Afrika(Maputo protocal) wa mwaka 2003

• Azimio la Beijing la Masuala ya Jinsia la 1995

1. TAMKO LA KIMATAIFA LA HAKI ZA BINADAMU LA 1948

Usimamizi na utekelezaji wa haki na wajibu wa Haki za Binadamu 
vina misingi yake katika Tamko la Kimataifa la Kimataifa la 
Haki za Binadamu la 1948.Tamko hili lilitokana na matokeo ya 
Vita kuu ya Pili ya Dunia (1939 – 1945)ambayo iliambatana 
na ukiukwaji wa haki za binadamu. Hali hii ililazimu nchi nyingi 
duniani kudai kuwepo kwa viwango vitakavyoongoza vitendo 
vya serikali kwa wananchi wake.

Haki zilizobainishwa katika Tamko hili ni kama zifuatazo:

• Haki  ya Usawa 

• Haki ya uhuru dhidi ya ubaguzi 

• Haki ya kuishi 

• Haki ya uhuru na usalama wa mtu 

• Haki ya uhuru dhidi ya Utumwa 

• Mateso au vitendo vya Udhalilishaji 

• Haki ya kutambuliwa kama mtumbele ya sheria 

• Haki ya kupata msaada wa mahakama 

• Uhuru wa kujieleza na kushiriki katika siasa 
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2. MKATABA WA KIMATAIFA WA KUONDOA AINA ZOTE ZA 
UBAGUZI DHIDI YA WANAWAKE(CEDAW) WA 1979

• Mkataba huu uliazimiwa na umoja wa Mataifa tarehe 
18 Decemba mwaka 1979. Tanzania ni mojawapo ya 
nchi iliyoridhia mkataba huu mwaka 1985. 

• Mkataba huu unaelezea vikwazo mbalimbali dhidi ya 
wanawake kwa kutoa mwongozo kuhusu haki sawa 
kwa wanawake katika nyanja za kisiasa,kijamii,fursa 
sawa za kielimu pamoja na uwepo wa mitaala 
ya elimu sawa,kuondolewa kwa ubaguzi katika 
ajira,malipo,pamoja na uhakika wa kuendelea na kazi 
katika hali ya ndoa na uzazi. 

• Mkataba huu umetilia mkazo katika masuala ya kijamii 
hususani mahitaji na utunzaji wa watoto na wajibu wa 
familia,madaraka ya kikazi na maisha ya kijamii.

• Mkataba huu pia unaweka mkazo wa kuondokana na 
ubaguzi dhidi ya wanawake hasa hasa katika huduma 
za afya na uzazi. 

Haki zilizotajwa katika mkataba huu zimeagiza nchi husika  
kuhakikisha kuwa hakuna ubaguzi dhidi ya wanawake 
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3. MKATABA WA NYONGEZA WA HAKI ZA WANAWAKE 
BARANI AFRIKA(MApUTO pROTOCAL) WA MWAKA 2003

• Mkataba huu ni mkataba wa nyongeza kwa mkataba 
wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu wa mwaka 
1981.

• Mkataba huu ilitiwa saini na nchi za Umoja wa Afrika 
jijini Maputo, Msumbiji tarehe 11 Julai mwaka 2003. 

• Tanzania imeridhia mkataba huu mnamo tarehe 3 
Machi, 2007 na kukubali kama nchi kubanwa na 
masharti yaliyomo.

• Kwa mfumo wa Tanzania ,huwezi kumwajibisha mtu 
moja kwa moja au mtu kuutumia pale ambapo anaona 
umekiukwa.

Nchi yetu inafuata msingi kuwa sheria za kimataifa  ni tofauti 
na sheria za kitaifa. Hivyo basi  Tanzania inapaswa kuingiza 
mkataba huu katika sheria za nchi kwa kufanya yafuatayo:

(a) Kuingiza katika katiba ya nchi na sheria zingine 

(b) Kutunga na kutekeleza sheria mahsusi na kuweka 
miongozo ikiwemo ile inayopinga na kukataza kabisa 
aina zote za ubaguzi hususani matendo yenye madhaara 
kwa wanawake ambayo yanahatarisha afya na ustawi 
wa mwanamke.

(c) Kufuata mtazamo wa kijinsia katika maamuzi ya sera, 
sheria, mipango ya maendeleo na sghughuli zote za 
maisha 

(d) Kuchukua hatua za kusahihisha maeneo yote 
yanayoendelea na ubaguzi wa kijinsia.
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(e) Kuunga mkono harakati za kuondoa ubaguzi 
kimataifa,kikanda na kitaifa.  

4. HAKI ZA WANAWAKE KWA MUjIBU WA MKATABA WA 
MApUTO pROTOCOL

Mkataba huu unaongelea haki za Mirathi na wajane.Mkataba 
wa Maputo  unakomesha uonevu wa wanawake wajane  
katika kurithi mali baada ya mume wake kufariki.

Katika ibara ya 20 na 21 za mkataba huu zinabainisha kuwa 
mwanamke yeyote ana haki ya :

(a) Kutokuwekwa katika hali ya unyanyasaji,udhalilishaji na 
matendo ya kushushiwa hadhi. 

(b) kuwa mlezi wa moja kwa moja  kwa watoto wake 
isipokuwa tu kama ni kinyume na ustawi wa mtoto.

(c) Kuolewa tena akipenda na kwa ridhaa yake.

(d) Kurithi mali ya mume wake ikiwemo kuendelea kuishi 
katika nyumba ya ndoa.

(e) Kurithi katika mafungu linganifu kutoka kwa mali za 
wazazi wao 

Mkataba huu wa Maputo unaitaka serikali kuhakikisha inatunga 
sheria mpya ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake.Ibara ya 3 
ya mkataba huu inakataza kabisa Ukatili wa Kijinsia dhidi ya 
wanawake na kuitaka Tanzania itunge sera,sheria na miongozo 
ya kupinga ukatili huo. 
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• Ibara ya 5na 8 za Mkataba huu  zimeelekeza kuwa 
wahanga wa ukatili wa Kijinsia wapate msaada wa 
kisheria na pia matibabu ya kisaikolojia ili warudi katika 
hali ya kawaida kama awali. 

5. AZIMIO LA BEIjING LA MASUALA YA jINSIA LA 1995

Mkutano wa beijing ulifanyika mwaka 1995 huko China.Mkutano 
huu ulibainisha maeneo ya kupewa kipaumbele kama vile: 

(a) Kuwapatia wanawake haki ya kuwaongezea uwezo 
kisheria.

(b) Kuwawezesha wanawake kushiriki katika ngazi za 
maamuzi 

(c) Kuimarisha wanawake kiuchumi na kuondoa umaskini 
na 

(d) Kuwapatia wanawake elimu,ajira na mafunzo. 
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